วันที่ 21 มกราคม 2566 ดร.สุธีรัตน์ อริเดช รอง ผอ.สพป.เชียงราย เขต 1 เป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาครู ผู้บริหารโรงเรียนในโครงการครูรักษ์ถิ่น จังหวัดเชียงราย ที่สอดคล้องกับความก้าวหน้าในวิชาชีพตามเกณฑ์ ว.PA ด้วยเทคนิคการ PLC (With Growth Mindset) ปีที่ 1-3 ตามโครงการฯ 4 ภูมิภาค โดยกองทุนเพื่อความเสมอภาคทางการศึกษา (กสศ.) ให้โรงเรียนมีความเข้มแข็งพร้อมรับการบรรจุแต่งตั้งผู้สำเร็จการศึกษาจาก “โครงการครูรักษ์ถิ่น” ให้สามารถ ปฏิบัติงานได้อย่างต่อเนื่องและเต็มศักยภาพในโรงเรียน ณ โรงแรมเชียงรายแกรนด์รูม ตำบลท่าสาย อำเภอเมืองเชียงราย จังหวัดเชียงราย
ที่ผ่านมาในหลายๆ ปีนั้นกองทุนเพื่อความเสมอภาคทางการศึกษา (กสศ.) ร่วมกับสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (สพฐ.) ได้จัดทำบันทึกข้อตกลงความร่วมมือเพื่อดำเนินการ “โครงการสร้างโอกาสทางการศึกษา สำหรับนักเรียนในพื้นที่ห่างไกลเป็นครูรุ่นใหม่เพื่อพัฒนาคุณภาพโรงเรียนของชุมชน (โครงการครูรักษ์ถิ่น)” และได้ดำเนินการสนับสนุนเพื่อพัฒนาโรงเรียนในโครงการโดยมุ่งยกระดับคุณภาพเสริมสร้างศักยภาพอย่างเป็นระบบแก่โรงเรียน
![](https://chiangrai1.go.th/wp-content/uploads/2023/01/1-20-1024x461.jpg)
![](https://chiangrai1.go.th/wp-content/uploads/2023/01/4-20-1024x576.jpg)
![](https://chiangrai1.go.th/wp-content/uploads/2023/01/S__6815809-1024x461.jpg)
![](https://chiangrai1.go.th/wp-content/uploads/2023/01/2-19-1024x461.jpg)